การนำความรู้ทางวิทยาศาสตร์ และเทคโนโลยีมาประยุกต์ใช้ในชีวิตประจำวัน ผ่านกิจกรรมต่าง ๆ ในห้องเรียน ทำให้นักเรียนได้รับความสนุกสนานจากการเรียนรู้ ได้ทดลองปฏิบัติหลากหลายรูปแบบ ซึ่งสอนโดยคุุณครูในโรงเรียนและวิทยากรจากหน่วยงานเภายนอก และเมื่อวันที่ 7 กุมภาพันธ์ 2567 ระดับมัธยมศึกษาตอนปลาย ได้นำนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4 และ 5 ห้องเรียนปกติ ที่เลือกเรียน Medical Science Idea จำนวน 60 คน ไปศึกษาดูงานในสาขาวิชาวิศวกรรมอิเล็กทรอนิกการแพทย์ คณะวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลล้านนา เพื่อให้นักเรียนมีความรู้เพิ่มเติมนอกเหนือจากในห้องเรียน และนำความรู้ที่ได้ไปต่อยอดเป็นนวัตกรรมส่งแข่งขันในสนามการแข่งขันต่าง ๆ