นักเรียนระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4 และ 5 ห้องเรียนปกติ เข้าร่วมกิจกรรมวิชาเลือกเสรี Make your passion happen วิจิตรศิลป์ : การเรียนและฝึกปฏิบัติในห้องเรียนเพียงอย่างเดียว งานวิจิตรศิลป์นักเรียนไม่สามารถเรียนรู้นอกกรอบได้ ดังนั้นการออกไปสู่โลกภายนอกจะทำให้นักเรียนได้เห็นชิ้นงานที่หลากหลาย ได้ลงมือปฏิบัติกับอาจารย์ที่มีความรู้เฉพาะทาง ดังนั้นเมื่อวันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2566 ได้นำนักเรียนเข้าศึกษาดูงานในคณะวิจิตรศิลป์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ทำให้นักเรียนได้รับประสบการณ์ตรงและสามารถนำความรู้ที่ได้มาประกอบการเลือกศึกษาต่อในระดับอุดมศึกษาต่อไป