ขอชื่นชมและแสดงความยินดีกับ นักเรียนห้องเรียน SMEP ระดับมัธยมศึกษาตอนต้น โรงเรียนปรินส์รอยแยลส์วิทยาลัย ได้รับคัดเลือกโดยสำนักงานการวิจัยแห่งชาติ (วช.) กระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม เป็นตัวแทนประเทศไทย จากเข้าร่วมประกวดและจัดแสดงผลงานนวัตกรรม ในงาน “INOVA 2023″ ในรูปแบบออนไลน์ ระหว่างวันที่ 2 – 6 ตุลาคม 2566 ณ เมืองซาเกร็บ สาธารณรัฐโครเอเชีย
โดยผลงานของนักประดิษฐ์ไทยจากห้องเรียน SMEP ที่ได้รับรางวัลในครั้งนี้ คือ
ผลงานเรื่อง การศึกษาการผลิตทรายแมวจากแกลบ (Husk cat’s sand)
โดยมีทีมนวัตกรประกอบด้วย
- ดร.ขัติยา ปิยะรังษี
- นายเฉลิมเกียรติ เพ็ชรภู่
- ด.ช.ปุณณ ปุณณะบุตร ม.3/4
- ด.ช. ภัคพล จรัสบูรณาพันธุ์ ม.2/4
- ด.ช. ณฐพล เชษฐ์ขุนทด ม.2/4