ขอชื่นชมและแสดงความยินดีกับ นายนิธิศ ถิรโชติกุล และ นางสาวกัญญ์วรางศ์ ครินชัย ม.6/3 นักเรียนในโปรแกรมส่งเสริมอัจฉริยภาพผู้เรียนด้านวิทยาศาสตร์และคณิตศาสตร์ รับรางวัล GOLD MEDAL จากการประกวดผลงานวิจัยสิ่งประดิษฐ์และนวัตกรรม จากเวทีนานาชาติ “The INNOVERSE invention & innovation Expo 2023” ระหว่างวันที่ 28 – 29 สิงหาคม 2566 ณ รัฐจอร์เจีย ประเทศสหรัฐอเมริกา (รูปแบบออนไลน์)
จากผลงาน CC – Lubag
- ชื่อภาษาอังกฤษ : The Development of Water-Soluble Food Seasoning Packaging from Sugarcane Bagasse Carboxymethyl Cellulose with an Addition of Chitosan from White Shrimp to Enhance Flavor Perception)
- ชื่อภาษาไทย : การพัฒนาซองบรรจุภัณฑ์อาหารละลายน้ำจากคาร์บอกซิเมทิลชานอ้อยที่มีส่วนผสมของไคโตซานจากเปลือกกุ้งขาวเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพในการรับรส
ผลงานชิ้นนี้เป็นซองบรรจุเครื่องปรุงอาหารละลายน้ำที่มีส่วนผสมของคาร์บอกซิเมทิลเซลลูโลสจากชานอ้อยและไคโตซานจากเปลือกกุ้งขาวเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพในการรับรสชาติอาหาร
ทีมนวัตกร
นายนิธิศ ถิรโชติกุล
นางสาวกัญญ์วรางศ์ ครินชัย
ดร. ขัติยา ปิยะรังษี
อ.กีรติกานต์ ไชยโคตร
รางวัลนี้นับเป็นความภาคภูมิใจของโรงเรียนปรินส์รอยแยลส์วิทยาลัย ในเวทีระดับนานาชาติ ช่วยสร้างชื่อเสียงอันดีให้โรงเรียนและประเทศไทย ถือเป็นอีกหนึ่งก้าวของความสำเร็จในการสนับสนุนและพัฒนานวัตกรรมของโรงเรียนปรินส์รอยแยลส์วิทยาลัยต่อไป